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(schedules Officers) katika wa Wakala za Serikali na Idara 

zinazojitegemea utakaofanyika  
15 – 17 Februari, 2010 

Imeandaliwa:
Bw. Bambumbile M. Mwakyanjala
Kaimu Mkurugenzi,
Tume ya Utumishi wa Umma.



  2

YALIYOMO

1:0    UTANGULIZI
2:0 MADHUMUNI YA UKAGUZI

2:1  Dhana ya ukaguzi 

3:0 UKAGUZI UNAOFANYWA NA TUME
3:1 Ukaguzi wa kawaida wa aRasilimali watu (Routine inspection)
3:2 Ukaguzi maalum
3:3 Mambo yanayoweza kubainishwa na ukaguzi

4:0 WAJIBU WA TUME NA WAAJIRI KATIKA 
KUFANIKISHA UKAGUZI
4:1 Wajibu wa Tume ya Utumishi wa Umma 
4:2 Wajibu wa waajiri

5:0 HITIMISHO



  3

1.0 UTANGULIZI

Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kama 
ilivyorekebishwa na Sheria Na.18 ya mwaka 2007 imeipa 
Tume jukumu la  usimamizi wa Rasilimali watu kwa 
kuhakikisha kuwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu 
zinasimamia na kutekeleza masuala ya Rasilimali watu 
kwa haki na usawa kwa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni na 
Taratibu. Katika kutekeleza jukumu hilo Tume hufanya 
ukaguzi kwa Mamlaka zilizopewa dhamana ya kusimamia 
uendeshaji wa Rasilimali watu iwapo zinazingatia  Sheria, 
Kanuni na Taratibu katika majukumu yao.
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2.0 MADHUMUNI  

Madhumuni ni kupima na kuangalia uzingatiaji wa 
Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, Maelekezo na 
Miongozo inayotolewa na Serikali kwa vyombo 
vilivyopewa mamlaka ya kusimamia masuala ya 
Rasilimali watu jinsi vinavyotekeleza majukumu yao. 
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Ukaguzi wa uzingatiaji wa taratibu katika Usimamizi na 
Uendeshaji wa Rasilimali watu ni dhana mpya katika Taasisi 
za Umma. Ukaguzi uliozoeleka ni ule unaofanywa na Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma (kuhakiki Rasilimali 
watu) kwa maana ya kuangalia Ikama na kubaini watumishi 
hewa kwenye PE. 

Ukaguzi  wa Rasilimali watu unaofanywa na Tume ni sawa na 
ukaguzi unaofanyika na Mdhibiti Mkuu wa Fedha za Serikali, 
Kanuni hizi zinaangalia uzingatiaji wa Sheria moja katika 
Rasilimali watu na nyingine Rasilimali fedha.

2:1  Dhana ya ukaguzi wa rasilimali watu
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3:0  UKAGUZI UNAOFANYWA NA TUME

3:1  Ukaguzi wa kawaida wa Rasilimali watu 
(Routine Inspection)

Ukaguzi huu hufanyika kila baada ya mwaka wa fedha 
wa Serikali uliokwisha kama ilivyo kwa Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Fedha za Serikali (CAG) ukaguzi 
huu kwa Mdhibiti unajulikana kama “Ukaguzi wa 
kisheria) (Statutory Audit)
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Na. SHUGHULI CAG PO PSC

1. ENEO LA UKAGUZI RASILIMALI FEDHA RASILIMALI WATU

2. KIPINDI CHA UKAGUZI BAADA YA KUISHA MWAKA 
WA FEDHA WA SERIKALI

BAADA YA KUISHA 
MWAKA WA FEDHA 
WA SERIKALI

3. KUKAGUA UZINGATIAJI SHERIA YA FEDHA, KANUNI 
ZA FEDHA

SHERIA NA. 8 
MWAKA 2002
KANUNI ZA 
UTUMISHI 
(Miongozo, Miundo 
na Taratibu)

4. MAMLAKA 
ZINAZOKAGULIWA

MAAFISA MASUULI 
(ACCOUNTING OFFICERS)

WAAJIRI MAMLAKA 
ZA AJIRA NA 
NIDHAMU

5. UWASILISHAJI WA 
TAARIFA

RAIS
BUNGE

RAIS
BUNGE (kupitia Mh. 
WAZIRI)
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3:1:1   Ukaguzi wa kawaida unavyofanyika

Ukaguzi wa kawaida hufanyika kwa kutumia mfumo   wa 
ukaguzi wa Rasilimali watu wa Tume.  Mfumo huu    
unaiwezesha Tume kufanya tathmini  kwa Waajiri, Mamlaka za 
Ajira na Nidhamu kuhusu uzingatiaji wa Sheria, Kanuni, Taratibu 
na Miongozo ya kusimamia Rasilimali watu katika Utumishi wa 
Umma kwenye maeneo ya  Ajira, Likizo ya ugonjwa, Likizo ya 
kawaida, Nidhamu na OPRAS.

3:2:1 Misingi iliyounda mfumo huu.
(a) Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma (1999)
Sera ni mkakati mkuu au mwongozo, ambao unaelekeza 
kuweza kufikia malengo yaliyopangwa. Sera hii ilianzisha mfumo 
mpya na nguzo kuu za usimamizi wa rasilimali watu katika 
utumishi wa Umma ikihusisha na kuzingatia mabadiliko ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii yanayotokea duniani.
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(b) Sheria za msingi (Principal legislations)
(i)  Sheria ya Utumishi wa Umma, Na. 8 ya mwaka 2002
Inafafanua kazi na majukumu ya Taasisi/Mamlaka mbalimbali za 
Serikali kuhusu usimamizi wa utumishi wa Umma na watumishi kwa 
jumla.

ii) Sheria ya Ajira na mahusiano kazini (2004)
Inaelezea masuala ya Ajira na Sheria za kazi kwa Waajiri na watumishi 
wote wa Tanzania. Sheria hii inasimamia kwa usawa Waajiri wote 
katika Serikali na Sekta binafsi.

(c) Sheria zinazofuatia (Subsidiary legislations)
(i)  Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka (2003)
Zinaelezea kwa undani njia ambazo makusudio/malengo yaliyoanishwa 
katika Sheria ya Utumishi wa Umma (2002) yatakavyotekelezwa na 
taratibu ambazo watumishi wa Umma na Waajiri wao wote 
wanalazimika kuzifuata.

inaendelea…..
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(ii) Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma (1994)
Ni kanuni za jumla ambazo matumizi yake hayana mwisho 
ambapo zitaendelea kutumika hadi zitakapobadilishwa au 
kufutwa na zinatoa maelekezo maalum yanayotakiwa 
kuzingatiwa na watumishi wa Taasisi za Umma.  Aidha, zinazo 
fomu maalum za kisheria ambazo hutumiwa na Waajiri wote 
Serikalini katika kutekeleza masuala ya Rasilimali watu.

(iii) Nyaraka
Nyaraka ni maelekezo mafupi yanayotolewa na Serikali Kuu 
kwa vipindi tofauti na kuelekezwa kwa Mamlaka husika. 
Nyaraka zinatoa ufafanuzi kwa taratibu ambazo zina utata, 
marekebisho ya Kanuni za Kudumu na kutoa Sera na taratibu 
mpya.

inaendelea…………
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(iii) Taratibu za uendeshaji
Ni taratibu maalumu zinazosimamia makundi tofauti ya 
utumishi katika Utumishi wa Umma.

 (iv) Miundo ya Utumishi
Miundo ya Utumishi ya mwaka 2002, imefafanua nafasi 
zote (positions) zilizopo katika Utumishi wa Umma  kwa 
kuainisha:  
•    Cheo, ngazi ya mishahara  na madaraja,
• Kazi na majukumu kwa kila nafasi,
• Sifa za msingi za kuingilia  kwa kila nafasi iliyomo 

katika Miundo. 
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UMUHIMU NA UZITO WA SHERIA
 (HIERARCHY OF STATUTES)

SHERIA

KANUNI ZA 
KUDUMU

SERA/MIONGOZO

NYARAKAKANUNI

MFUMO WA UKAGUZI WA UZINGATIAJI WA TARATIBU WA 
RASILIMALI WATU WA TUME (HRCIS)
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3:1:3 Mifumo inayojumuisha katika Mfumo wa  
           ukaguzi wa Tume 

(a)  Sampuli inayotumika katika ukaguzi
Majina ya watumishi wanayokaguliwa yanatokana na 

payroll ya Taasisi husika kutoka Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa kipindi cha 
mwaka husika.  Kila eneo linalokaguliwa kuna aina tatu za 
fomu zinazotumika kupata orodha ya majina.
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07 - 001 RECRUITMENT

PAYROLL SAMPLING SUMMARY FORM
PSC/INS/SAMPLE/03

PROCESS: RECRUITMENT

RULL OF ORGANISATION BEING INSPECTED: WAKALA WA MBEGU

INSPECTION ID: 07 - 001

START DATE OF INSPECTION; END DATE OF INSPECTION;

S/No Name (20) Check Number Payroll date Event Id File 
available

Y/N

If ‘N’ not reasons Event available
Y/N

Sample prepared by: Completed by: Date entered by:

Signature Signature: Signature:

Date Date: Date:

INSPECTION ID: PROCESS

PSC/INSP/SAMPLE/03

(i)  Fomu wanazoondoka nazo wakaguzi wanapokwenda kukagua.
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Inspection ID 07 - 001

STATE DATE OF INSPECTIONS:  END DATE OF INSPECTION:

Name (20) Check Number PF Number

Sample prepared by:
Signature 

Date:

FULL NAME OF ORGANISATION BEING INSPECTED:       WAKALA WA MBEGU
PSC/INSP/SAMPLE/02

PSC/INSP/SAMPLE/02

REQUIRED COMPLIANCE INSPECTION SAMPLE

(ii)  Fomu zinazotumwa kwa Taasisi zinazokaguliwa  siku mbili/tatu  kabla ya ukaguzi. 
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 INSPECTION ID: 01 - 001
PROCESS: RECRUITMENT

NON-PAYROLL SAMPLING SUMMARY FORM
PSC/INSP/SAMPLE/04

PROCESS: RECRUITMENT

FULL NAME ORGANISATION BEING INSPECTED: WAKALA WA MELI

INSPECTION ID: 07 -001

STATE DATE OF INSPECTION: END DATE OF INSPECTION:
S/NO NAME (20) CHECK NUMBER PF NUMBER EVENT ID SELECTION METHOD (USING 

ABOVE NUMBERING)

1      /        2     /   3

 1. From the sample files selected for 
the other processes.
2. From the employer identifying a 
known event/file from the registry.
3. From the inspector entering the 
registry and randomly selecting a file 
from the shelves.

Sample prepared by: Completed by: Data entered by:

Signature: Signature: Signature:

Date: Date: Date

PSC/INSP/SAMPLE/04

(iii) Fomu ambayo wakaguzi wanawapatia waajiri kutaka majalada zaidi.
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3:1:4 VIWANGO VYA UZINGATIAJI

   Mfumo wa Ukaguzi wa uzingatiaji wa Rasilimali watu” (HRCIS) umeweka viwango vya 
uzingatiaji ambavyo vinatokana na wastani wa hatua zinazokaguliwa katika kila eneo.

Asilimia ya uzingatiaji Kiwango

75 % - kuendelea Kiwango cha juu

50% - 74% Kiwango cha kati

25% - 49% Kiwango cha chini

00% - 24% Kiwango hafifu

inaendelea……
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3:1:5 HATUA ZINAZOKAGULIWA KWA KILA ENEO

    Hatua zinazokaguliwa kwa kila eneo zimeainishwa 
kwenye fomu maalum ambazo wakaguzi wanatakiwa 
kuzijaza.  Hatua hizo kwa kila eneo ni kama 
ifuatavyo:-
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(i) ENEO LA AJIRA 

Hatua 30 zinazokaguliwa za mchakato wa ajira kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma
za mwaka 2003.

KIBALI

Wahusika
PO-PSM, MDAS/LGAS & RS

2

BAJETI
Wahusika

MDAS,LGAS,PO-PSM
MOF & PARLIAMENT

1

USHINDANI WA WAZI

Wahusika
MDAS/LGAS & RS

3-12

  
KUAJIRIWA KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA

Wahusika
MDAS/LGAS,PO-PSM & MOF

13-30
Taratibu:
• Mwongozo wa bajeti ya 

mishahara

• Maandalizi ya bajeti

• Kuidhinishwa kwa bajeti ya 
mishahara

Taratibu:
• Maombi ya kibali cha ajira

• Kuidhinishwa/kutoindhinishwa kwa 
kuzingatia jumla ya fedha za mishahara 
na Ikama iliyoidhinishwa

Taratibu:

• Kutangaza kwa kutumia miundo 
ya utumishi 

• KUteua waombaji wenye sifa

• Kufanya usaili

• KUteua mtahiniwa aliyefaulu

Taratibu:
• Kujaza fomu ya matibabu

• Kuandaa barua ya ajira

• Kukusanya taarifa binafsi za 
mtumishi

• Kuingia katika utumishi

• Kuthibitishwa kazini.

TATHMINI NA UFUATILIAJI WA 
MCHAKATO 

WA AJIRA ZA USHINDANI  
Wahusika
OR-TUU

Taratibu:

1.  Kutoa miongozo ya masuala ya ajira

2.  Kufanya ukaguzi wa Rasilimali watu

3.  Kupokea na kushughulikia malalamiko yanayohusu masuala ya ajira.
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(ii) Eneo la Nidhamu 
Hatua 21 zinazokaguliwa katika mchakato wa mashauri ya nidhamu kwa mujibu wa Kanuni 
za Utumishi wa Umma – Makosa mazito.

KUUNDA KAMATI 
YA UCHUNGUZI 

10-11
KUFANYA 

UCHUNGUZI 

12-15

Kuingizwa 
kwenye 
rejesta

1
 HAKI YA 

MTUHUMIWA

KUINGIA KWENYE REJESTA

HATI YA MASHTAKA /

NOTISI

UTETEZI

MAKOSA 
MAZITO

MAKOSA 
MEPESI

OR-TUU

MAKOSA 
MAZITO

UFUATILIAJI NA TATHMINI KAMA MAMLAKA YA 
NIDHAMU IMETOA UAMUZI WA HAKI

Kupokea hati 
na notisi

2 - 6
Kutoa 
utetezi

7
Kutaarifiwa 

uamuzi

8

MAKOSA 
MEPESI

UAMUZI

HITIMISHO 

20-21

AMEKIRI TUHUMA

Kutoa Mwongozo 
wa mashauri ya 

nidhamu

Kutaarifiwa  na 
Kuundwa kwa 

Kamati ya 
Uchunguzi 

9 

Kushiriki kwenye 
Kamati ya 
Uchunguzi

Kutaarifiwa 
uamuzi

19

ANA HATIA /HANA HATIA

HAKI 
YA 

RUFAA 

ANA HATIA /HANA HATIA

HAKI YA 
RUFAA

Kufanya Ukaguzi 
wa Uzingatiaji wa 

taratibu

HAJAKIRI  TUHUMA

TUME YA UTUMISHI WA 
UMMA

HATUA YA 
KUCHUKUA

TAARIFA YA 
UCHUNGUZI 

16-17
UAMUZI 

KUTOKANA NA 
KAMATI YA 

UCHUNGUZI 

18
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(iii) Eneo la likizo ya mwaka:-

Hatua 11 zinazokaguliwa katika likizo ya mwaka. 
1. Maombi ya likizo 

Sehemu A.
Kama fomu sahihi zimetumika, imejazwa na 
mwombaji kikamilifu.

KD Nyongeza 
H/I

2. Maombi yamepitiwa 
na msimamizi 
sehemu B.

Hesabu za siku sahihi, idhini imetolewa, siku 
zimekatwa.

KD H-4(C ) 
hazihusiani na H 
– 19

3. Maombi kupitishwa 
na Mwajiri sehemu 
C.

Mwajiri ameidhinisha likizo kabla mtumishi 
hajaenda likizo.

KD H – 9

4. Mtumishi amepata 
stahili zake za likizo.

Uthibitisho wa malipo. KD H - 5

Inaendelea
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(iv) Eneo la OPRAS
Hatua 22 zinazokaguliwa katika eneo la OPRAS.
1. Malengo yako “SMART”
2. Malengo lazima yapande
3. Sehemu zote za fomu zimewekwa sahihi na Mpimwaji na Msimamizi.

Kujaza taarifa binafsi 
katika fomu ya OPRS.

1 – 5

Makubaliano ya malengo, vigezo vya 
kupima utendaji kazi na Rasilimali 
zinazohitajika hayo hujazwa katika 

fomu ya OPRA

  

Maendeleo ya hatua ya utekelezaji
 wa malengo yaliyowekwa mwezi juni 

kuonyesha kama kuna kiwakwazo 
chochotekinachoathiri utekelezaji.

 6 - 12

Makubaliano ya malengo 
yaliyorekebishwa au mapya. 

Hayo hujazwa katika
 fomu ya OPRA.

Nukuu hatua ya maendeleo yaliyofikiwa
dhidi ya malengo yaliyowekwa 

katika fomu ya OPRA. Mpimwaji na
 Msimamizi kuweka lengo la kulipangia 
alama za jumla katika fomu ya OPRA.

16 - 19

Mpimwaji na Msimamizi kuweka 
sifa za jumla za utendaji kazi

 mzuri na kuzipa alama.

Mpimwaji na Msimamizi
 kujadili mchakato mzima wa 

tathmini na kukubaliana 
wastani wa alama wa 

mchakato mzima.
20 - 22

Nukuu kama kuna 
mapendekezo 
yaliyotolewa.
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(v) Eneo la likizo ya ugonjwa 

Hatua 10 zinazokaguliwa katika likizo ya ugonjwa.  

1. Mtumishi kufanyiwa uchunguzi/Hati ya 
ugonjwa kujazwa.

Hati ya ugonjwa imejazwa Kanuni 100 
KD K 19

2. Mwajiri kumfahamisha mtumsihi 
endapo siku zimezidi miezi sita.

Mtumishi amefahamishwa, 
mtumishi ameanza kulipwa 
nusu mshahara.

KD K 23 
Kanuni 100

3. Mwajiri kumfahamisha Mganga Mkuu 
siku zikizidi 365.

Mwajiri amemwandikia 
Mganga Mkuu kuchunguza 
afya ya mgonjwa, jopo la 
madaktari limeundwa.

4. Uamuzi wa Mwajiri. Amepitisha taarifa ya Daktari, 
mtumishi amejulishwa 
kuachishwa kazi, mtumishi 
ameondolewa kwenye malipo 
ya mshahara.

Inaendelea
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3:1:6 Matokeo ya ukaguzi

Mfumo huu unatoa matokeo ya ukaguzi kama ifuatavyo:-

 Wastani wa uzingatiaji kwa kila eneo.

 Wastani wa uzingatiaji kwa kila hatua inayokaguliwa 
kutoka eneo husika.

 Wastani wa uzingatiaji wa jumla kwa maeneo yote.

 Wastani wa ukamilishaji wa taratibu kwa muda 
uliowekwa kisheria. 
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3:2 Ukaguzi maalum wa Rasilimali watu (kwa 
mujibu wa mwongozo) 

Ukaguzi huu hufanyika katika mazingira yafuatayo:-

 Kufuatia malalamiko yaliyowasilishwa Tume
 Kufuatia taarifa za utekelezaji wa masuala ya ajira, kwa mujibu 

wa Waraka wa Katibu wa Tume
 Taarifa za utekelezaji wa masuala ya rasilimali watu kwa mujibu 

wa mwongozo wa kuwasilisha taaarifa Tume.
Ukaguzi huu pia hufanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Fedha 

za Serikali katika mazingira yafuatayo:-
 Kufuatia mapendekezo ya ukaguzi wa kisheria uliofanyika
 Kupata malalamiko kutoka mamlaka mbalimbali za Serikali.

inaendelea
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3:2:1 Kipindi cha ukaguzi maalum

 Ukaguzi unaotokana na malalamiko yaliyopokelewa 
Tume hufanyika kwa kuzingatia kipindi kilicho 
lalamikiwa.

 Ukaguzi unaotokana na taarifa za utekelezaji 
hufanyika kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 
Serikali uliopo/unaoendelea.
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3:2:2  Lengo la ukaguzi maalum

 Ni kurekebisha kasoro zilizojitokeza kabla ya kuleta 
athari zaidi katika Utumishi wa Umma (kwa mfano 
upandishwaji vyeo, kabla mtumishi hajarekebishiwa 
mshahara, Ajira kabla mtumishi hajaingizwa kwenye 
payroll.
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3:3 Mambo yanayoweza kubainishwa na 
ukaguzi

 Uamuzi uliofanyika kama umefuata Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizowekwa.

 Kiwango cha uzingatiaji katika usimamizi na 
uzingatiaji wa rasilimali watu

 Haki imetendeka katika kufikia uamuzi (mwajiri na 
mtumishi)

 Kusaidia Tume kutoa mapendekezo ya kuboresha 
(Sera, Sheri, Kanuni na Taratibu)
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4:0 WAJIBU WA TUME NA WAAJIRI KATIKA 
KUFANIKISHA ZOEZI LA UKAGUZI

Pande zote  zinawajibu sawa katika kufanikisha zoezi 
la ukaguzi kwa ufanisi.

4:1 Wajibu wa Tume ya Utumishi wa Umma
 Kuwezesha Watendaji wakuu na wasimamizi wengine 

katika Taasisi zinazokaguliwa kwa kuwaelewesha 
taratibu zitakazotumika katika ukaguzi.

 Kutoa taarifa mapema kwa Taasisi zitakazokaguliwa 
zikionyesha muda na tarehe za ukaguzi.

inaendelea
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 Kuzijulisha Taasisi husika maeneo yatakayofanyiwa 
ukaguzi na kipindi ambacho kitafanyiwa ukaguzi.

 Kuzijulisha Taasisi taarifa/vielelezo vitakavyotumika 
kwenye zoezi la ukaguzi kama vile majalada binafsi ya 
watumishi, majalada ya ajira, nidhamu (subject files).

 Kufika katika Taasisi inayokaguliwa kwa siku na muda 
uliopangwa.

 Kutunza siri na taarifa mbalimbali ambazo zitafanyiwa 
ukaguzi.

 Kutoa matokeo ya ukaguzi kwa kila Taasisi iliyokaguliwa.
 Kufuatilia majibu ya matokeo ya ukaguzi kutoka Taasisi 

husika.

Inaendelea….
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4:2 Wajibu wa Waajiri
 Kuandaa mazingira mazuri ya kufanyia kazi kwa wakaguzi 

wa Tume kwa kuwapatia ofisi na vitendea kazi 
vitakavyohitajika.

 Kutayarisha taarifa na vielelezo vyote ambavyo awali 
Tume iliomba kama vile majalada binafsi ya watumishi, 
majalada ya wazi na taarifa zingine zinazotakiwa.

 Kuteua Afisa atakayekuwa anawajibika katika kutoa 
maelezo na vielelezo/taarifa zinazohitajika na wakaguzi 
wakati wa zoezi la ukaguzi.

 Kutoa ufafanuzi au maelezo kwa maeneo yote ambayo 
wakaguzi wanahitaji wakati zoezi la ukaguzi 
linavyofanyika.

 Kutoa ufafanuzi au maelezo kutokana na taarifa ya 
ukaguzi ilivyotolewa kutoka Tume.
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5:0 HITIMISHO

Zoezi la kufanya ukaguzi ni kazi ya msingi ya Tume na ni ya 
kudumu. Tume itaendelea na utaratibu wa kufanya ukaguzi kwa 
madhumuni ya kuangalia hali halisi ya uzingatiaji wa Sheria, 
Kanuni na Taratibu katika utekelezaji wa masuala ya ajira na 
nidhamu katika Utumishi wa Umma. Taarifa zitakazotokana na 
ukaguzi huo zitasaidia Tume pamoja na Serikali jinsi ya 
kuboresha Utumishi wa Umma ili utoe huduma inayotarajiwa na 
yenye kuwajali wateja. Kwa upande wa Waajiri, Mamlaka za 
Ajira na Nidhamu Tume inaamini zitatoa ushirikiano wa kutosha 
kwa kutoa taarifa sahihi zitakazowezesha Tume kuona kama 
usimamizi wa uendeshaji wa Utumishi wa Umma unazingatia 
Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa.
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